Đề khảo sát chọn học sinh giỏi môn Hóa học Lớp 9 - Năm học 2018-2019 - Phòng GD&ĐT Đông Hưng (Có đáp án)

doc 5 trang Như Liên 14/01/2025 130
Bạn đang xem tài liệu "Đề khảo sát chọn học sinh giỏi môn Hóa học Lớp 9 - Năm học 2018-2019 - Phòng GD&ĐT Đông Hưng (Có đáp án)", để tải tài liệu gốc về máy bạn click vào nút DOWNLOAD ở trên

Tài liệu đính kèm:

  • docde_khao_sat_chon_hoc_sinh_gioi_mon_hoa_hoc_lop_9_nam_hoc_201.doc

Nội dung text: Đề khảo sát chọn học sinh giỏi môn Hóa học Lớp 9 - Năm học 2018-2019 - Phòng GD&ĐT Đông Hưng (Có đáp án)

  1. UBND HUYỆN ĐÔNG HƯNG ĐỀ KHẢO SÁT CHỌN NGUỒN HỌC SINH GIỎI PHÒNG GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO NĂM HỌC 2018 – 2019 Môn: Hóa học 9 ĐỀ CHÍNH THỨC (Thời gian làm bài 120 phút) Câu 1: (3,25 điểm) 1. Chất bột A là Na2CO3, chất bột B là Ca(HCO3)2. Viết phương trình hóa học xảy ra (nếu có) khi: - Nung nóng A và B. - Hòa tan A và B bằng dung dịch H2SO4 loãng. - Cho CO2 qua dung dịch A và dung dịch B. - Cho dung dịch Ca(OH)2 vào dung dịch A và dung dịch B. - Cho dung dịch BaCl2 vào dung dịch A và dung dịch B. 2. Có khí CO2, dung dịch NaOH và các cốc thủy tinh chia độ làm thế nào để điều chế được dung dịch Na2CO3 . Câu 2: (3,25 điểm) 1. Viết phương trình hóa học cho các chuyển đổi sau: 1 2 3 4 5 6 7 Fe  FeCl2  Fe(OH)2  Fe(OH)3  Fe2O3  Fe  Fe2(SO4)3  Fe(NO3)3 2. a. Điện phân dung dịch NaCl bão hòa có màng ngăn xốp các khí Cl 2, H2 sinh ra ở điện cực nào, viết phương trình hóa học? b. Nếu trộn các khí thu được ở điện cực (câu a) vào trong một ống nghiệm rồi úp ngược ống nghiệm vào chậu thủy tinh có chứa NaCl bão hòa có vài giọt quỳ tím sau đó đem để ngoài ánh sáng. Hãy nêu hiện tượng quan sát được, giải thích? Câu 3: (3,0 điểm) Đốt cháy hoàn toàn 11,6 gam chất hữu cơ X cần vừa đủ 29,12 lít oxi, sau phản ứng thu được V lít CO2 và 18 gam nước (các khí đo ở đktc). a. Tính V. b. Hỏi chất X tạo nên từ các nguyên tố nào, giải thích? c. Tìm công thức phân tử và viết các công thức cấu tạo của X, biết tỉ khối của X đối với khí hiđro là 29. Câu 4: (4,5 điểm) 1. Đốt cháy V lít khí thiên nhiên chứa 96% CH 4, 2% N2 và 2% CO2 về thể tính. Toàn bộ sản phẩm cháy được dẫn qua dung dịch nước vôi trong dư thấy tạo ra 14,7 gam kết tủa. Tính V (đktc) biết N2 không cháy. 2. Cho m gam Na vào 200 ml dung dịch HCl 0,5 M. Khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được V lít H2 (đktc) và dung dịch A. Biết dung dịch A hòa tan vừa đủ 0,27 gam Al. Tính m và V? Câu 5: (3,0 điểm) Cho 7,22 gam hỗn hợp A gồm Fe và kim loại R có hóa trị không đổi. Chia hỗn hợp A thành 2 phần bằng nhau: - Hòa tan hoàn toàn phần 1 vào dung dịch HCl thì thu được 2,128 lít H2 (đktc). - Đốt cháy hết phần 2 bằng khí Clo cần dùng 2,688 lít khí (đktc). Tìm R và tính % khối lượng các chất trong A? Câu 6: (3,0 điểm) Đốt cháy hoàn toàn 13,4 gam hỗn hợp X gồm CnH2nO và CnH2n+2 O thì sau phản ứng thu được 13,44 lít khí CO2 (đktc) và a gam H2O. Tìm công thức 2 chất trong X, tính a? Cho biết: H = 1; C = 12; O = 16; Na = 23; Mg = 24; Al = 27; S = 32; Cl = 35,5; Fe = 56; Cu = 64; Zn =65; Ba = 137. Hết Họ tên thí sinh: Số báo danh: 1
  2. HƯỚNG DẪN CHẤM ĐỀ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI MÔN THI: HÓA HỌC 9 NĂM HỌC 2018 – 2019 Câu Ý Nội dung Điểm Câu 1 1 - Các phương trình hóa học xảy ra là: 0,25x8 3,25 to = 2đ +) Ca(HCO3)2  CaCO3 + CO2 + H2O điểm to CaCO3  CaO + CO2 +) Na2CO3 + H2SO4  Na2SO4 + CO2+ H2O Ca(HCO3)2 + H2SO4  CaSO4 + 2 CO2+ 2H2O +) Na2CO3 + CO2 + H2O  2NaHCO3 +) Na2CO3 + Ca(OH)2  CaCO3 + 2NaOH Ca(HCO3)2 + Ca(OH)2  2 CaCO3 + 2H2O +) Na2CO3 + BaCl2  BaCO3 + 2NaCl 2 Lấy 2 cốc có thể tích bằng nhau rồi đong lấy dung dịch NaOH vào 0,25 cốc sao cho lượng dung dịch NaOH 2 cốc như nhau ( VddNaOH 11,6 + 1,3.32 = mCO2 +18 =>mCO2=35,2 g 2
  3. => nCO2=35,2/44=0,8 mol 0,25 Thể tích CO2 sinh ra là : V= VCO2= 0,8.22,4 =17,92 lít b. Sơ đồ p.ư: X +O2 CO2 +H2O 0,25 =>nên chất X phải có nguyên tố C, H có thể có O Áp dụng ĐLBT nguyên tố C,H nC trong X =n C trong CO2=nCO2=0,8mol nH trong X =n H trong H2O=2nH2O=2.1 =2mol 0,25 =>mC =0,8.12=9,6g; mH = 2.1=2 g Ta thấy m C + mH =9,6 + 2=11,6 g(=mX bài ra) nên chất X chỉ gồm 2 nguyên tố C và H. 0,25 * Gọi công thức phân tử của X là CxHy (x,y N ) Ta có x:y= nC:nH = 0,8:2 0,25 =2:5 * =>CTPT có dạng (C2H5)n (n N ) 0,25 Mà tỉ khối của X đối với khí H2 = 29=>PTKX=29.2=58 0,25 =>(12.2+5)n=58 =>n=2(thỏa mãn) 0,25 Vậy công thức phân tử chất X là (C2H5)2 hay C4H10 +) CTCT: CH3-CH2-CH2-CH3 ; CH3-CH-CH3 0,5 CH3 Câu 4 1 Đặt n khí thiên nhiên = x mol 4,5 Vì % thể tích =% số mol điểm =>khí thiên nhiên gồm: 96%.x=0,96xmol CH4 ; 2%.x=0,02x mol N2 và 0,25 2%.x=0,02x mol CO2 to 0,25 PTHH: CH4 + 2O2  CO2 + 2H2O 0,96x 0,96x /mol =>tổng số mol CO2 sau p.ư = 0,96x+0,02x = 0,98x mol 0,25 CO2 + Ca(OH)2 CaCO3 + H2O 0,25 0,98x 0,98x /mol Mà số mol kết tủa bài ra = 14,7/100=0,147mol Nên 0,98x=0,147 =>x=0,15 0,25 Vậy V = 0,15.22,4=3,36 lít 0,25 2 0,27 0,25 Ta có nHCl = 0,2.0,5 = 0,1 mol ; nAl = 0,01mol 27 PTHH: 2Na + 2HCl 2NaCl +H2 (1) 0,25 Có thể có: 2Na + 2H2O 2NaOH + H2 (2) 0,25 Vì dung dịch A sau p.ư hòa tan được Al nên ta có 2 trường hợp TH1: dd A có HCl dư =>chỉ có phản ứng (1) Na hết 0,25 3
  4. 2Al + 6HCl 2AlCl3 + 3H2 0,01 0,03 / mol 0,25 =>nHCl p.ư với Na = 0,1- 0,03 = 0,07mol Theo PTHH (1) nNa = nHCl = 0,07 mol n = ½ n = 0,07/2 = 0,035mol 0,25 H2 HCl 0,25 vậy a=mNa= 0,07.23=1,61 g V= VH2 = 0,035.22,4=0,784 lít TH2: dd A có NaOH 0,25 =>có cả p.ư (1,2) 2Al + 2NaOH + 2H2O 2NaAlO2 + 3H2 0,01 0,01 /mol Theo PTHH (2) nNa = nNaOH = 0,01 mol 0,25 Theo PTHH (1): nNa = nHCl = 0,1 mol =>tổng số mol Na = 0,01+0,1=0,11mol Theo PTHH (1,2) nH2= ½ nNa = 0,11/2 =0,055mol 0,25 Vậy a=mNa=0,11.23= 2,53g 0,5 V= VH2 = 0,055.22,4= 1,232 lít Câu 5 Gọi kim loại M có hóa trị a (a I, II, III ) 0,25 3 Gọi x, y là số mol Fe, M trong 1/2 hỗn hợp A điểm 7,22 Khối lượng ½ hỗn hợp = 3,61g 2 0,25 *) xét phần 1 Fe + 2HCl FeCl2 + H2↑ 0,25 x x x /mol 2M + 2aH Cl 2MCla + aH2↑ y y ay/2 /mol tổng số mol H2 = x+ ay/2= 2,128/22,4= 0,095 (I) 0,25 *) xét phần 2 to 2Fe + 3Cl2  2FeCl3 x 1,5x /mol 0,25 to 2M + aCl2  2MCla y ay/2 /mol 0,25 tổng số mol Cl2= 1,5x+ay/2 = 2,688/22,4=0,12(II) Giải hệ (I), (II) được x = 0,05 và ay = 0,09 0,25 => y = 0,09/a 0.09 0,25 ta có 0,05.56 + .M 3,61 a => M = 9a Nghiệm duy nhất đúng khi n = 3 và M = 27(Al) . 0,5 Phần trăm khối lượng mỗi chất có trong hỗn hợp 0,5 0.05.56 %Fe .100% 77,56% 3,61 => % Al = 100% - 77,56% = 22,44% 4
  5. Câu 6 0,25x3 3 nCO2 = 13,44/22,4= 0,6 mol điểm 3n 1 to PTHH: CnH2nO + O2 nCO2 + nH2O (1) 2 3n to CnH2n+2O + O2 nCO2 + (n+1)H2O (2) 2 1 0,25 Theo PTHH (1,2) nhhX = .nCO2= 0,6/n mol n 13,4 => M = 22,33n X 0,6 0,25 n Vậy M CnH2nO 14n+16 n=2 Vậy 2 chất là :C2H4O và C2H6O Gọi số mol 2 chất C2H4O và C2H6O lần lượt là x,y mol Vì tổng khối lượng 2 chất là 13,44g => 44x+46y = 13,4 (I) 0,25 Tổng số mol 2 chất : x + y = 0,6/2 = 0,3 (II) 0,25 Giải hệ (I),(II) được x=0,2; y =0,1 0,25 Tổng số mol H2O = 2.0,2+3.0,1 = 0,7mol Vậy a= mH2O = 0,7.18=12,6 g 0,25 Hết 5